
Aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Joseph Kabila, ametangazwa kuwa kiongozi wa kundi jipya la kijeshi na kisiasa linaloitwa Front pour la Refondation de la Nation (FRN), hatua inayomuweka katika nafasi mpya ndani ya mgogoro wa kisiasa na kiusalama unaoendelea nchini humo.
Kabila, aliyeiongoza DRC kuanzia mwaka 2001 hadi 2019, ametangazwa kuongoza muungano huo mpya katika tangazo lililotolewa Oktoba 12, 2026, mjini Goma, jimbo la Kivu Kaskazini, eneo lililo chini ya udhibiti wa waasi wa M23.
FRN imeundwa kama muungano wa kisiasa na kijeshi unaowakutanisha viongozi wa Alliance Fleuve Congo (AFC) na waasi wa M23, ambao wamekuwa wakipambana na Serikali ya Rais Félix Tshisekedi.
Uteuzi wa Kabila unaashiria mabadiliko katika nafasi yake ya kisiasa, kutoka kuwa kiongozi wa taifa hadi kuwa mkuu wa muungano unaopinga Serikali iliyopo madarakani.
Muungano wa wanasiasa na makamanda
Katika muundo wa uongozi wa FRN, Kabila anatarajiwa kuongoza muungano huo huku viongozi wengine wenye ushawishi katika AFC/M23 wakishika nafasi mbalimbali za uongozi.
Miongoni mwao ni Corneille Nangaa, aliyewahi kuongoza Tume Huru ya Uchaguzi ya DRC na baadaye kuwa kiongozi wa AFC; Bertrand Bisimwa, kiongozi wa kisiasa wa M23; na Sultani Makenga, mmoja wa makamanda wakuu wa kijeshi wa kundi hilo.
Nangaa na Bisimwa wametajwa kuwa miongoni mwa makamu wa rais wa muungano huo, huku Makenga akitajwa kuongoza upande wa kijeshi. Claude Ibalanky, mshauri wa muungano huo, ndiye aliyewasilisha taarifa kuhusu kuanzishwa kwake katika mkutano na waandishi wa habari mjini Goma.
Kwa mujibu wa viongozi wa FRN, muundo huo unalenga kuunganisha nguvu za kisiasa na kijeshi za makundi yanayoshiriki katika muungano huo ili kutekeleza malengo yao dhidi ya Serikali ya Kinshasa.
Kutoka Ikulu hadi kwenye mvutano wa kisiasa

Kabila alishika madaraka baada ya kuuawa kwa baba yake, Laurent-Désiré Kabila, mwaka 2001. Aliiongoza nchi hiyo katika kipindi kilichohusisha juhudi za kumaliza vita, mabadiliko ya kisiasa na uchaguzi ulioleta uhamisho wa madaraka mwaka 2019.
Hata hivyo, uhusiano wake na Serikali ya Tshisekedi umekuwa na mvutano. Katika kipindi cha hivi karibuni, Serikali ya Kinshasa imemtuhumu Kabila kuunga mkono waasi wa AFC/M23, madai ambayo amekuwa akiyapinga.
Kutangazwa kwake kuwa kiongozi wa FRN kunazidisha maswali kuhusu mustakabali wa siasa za DRC, hasa kwa kuwa muungano huo unajumuisha makundi yanayopambana na Serikali yake.
Kabila pia amekabiliwa na hatua za kisheria nchini humo. Mahakama ya kijeshi ilimhukumu kifo akiwa hayupo mahakamani katika kesi iliyohusisha mashtaka ya uhaini na makosa mengine makubwa. Kabila amepinga mashtaka hayo akidai yana misingi ya kisiasa.
Je, FRN inaweza kuiondoa Serikali ya Kinshasa?
Kuundwa kwa FRN kunatokea wakati juhudi za kidiplomasia za kumaliza mapigano mashariki mwa DRC zikiendelea, huku M23 ikiwa na udhibiti wa maeneo muhimu, yakiwamo Goma.
Kuwepo kwa Kabila katika nafasi ya uongozi kunaweza kuipa FRN uzito wa ziada wa kisiasa kutokana na uzoefu wake wa kuiongoza nchi. Hata hivyo, hilo pekee halimaanishi kuwa muungano huo una uwezo wa kuiteka Kinshasa au kuiondoa Serikali ya Tshisekedi madarakani.
Uwezo wake utafahamika zaidi kupitia maendeleo ya mapigano, kiwango cha uungwaji mkono wa kisiasa, mshikamano kati ya viongozi wake na msimamo wa nchi za kikanda na jumuiya ya kimataifa.
Kwa upande mwingine, hatua hiyo inaweza kuongeza ugumu wa mazungumzo ya amani iwapo muungano huo utaamua kuimarisha mapambano badala ya kutafuta suluhu ya kisiasa.
Kwa sasa, safari ya Kabila kutoka Ikulu hadi uongozi wa FRN inaweka sura mpya katika mgogoro wa DRC. Hata hivyo, bado haijabainika iwapo lengo lake kuu ni kutumia muungano huo kuongeza ushawishi katika mazungumzo ya kisiasa au kuendeleza mapambano yanayolenga kuiondoa Serikali ya Tshisekedi madarakani.
